วันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2556

วิ่งไปกินไป: Homemade Energy Bar | 6 ความคิดเห็น:

Homemade Energy Bar

 



วัตถุดิบ ตามที่บอกไว้ในคลิป

ข้าวโอ๊ต
(เอาแบบที่เกล็ดใหญ่หน่อย ไม่ใช่แบบ instant) 2 ถ้วยตวง
มะพร้าวอบแห้ง                                                1 ถ้วยตวง
อัลมอนด์อบ                                                  0.5 ถ้วยตวง
เม็ดมะม่วงหิมพานต์อบ                                 0.5 ถ้วยตวง
เมล็ดทานตะวันอบ                                        0.5 ถ้วยตวง
อินทผลัมสับหยาบ                                        0.5 ถ้วยตวง
เนยถั่วชนิดไม่หวาน ไม่ละเอียด                    1.5 ถ้วยตวง
น้ำผึ้ง                                                               1 ถ้วยตวง
กลิ่นวานิลลา                                                   1 ช้อนชา

แต่เนื่องจากเราต้องการทำแบบง่ายๆ หาวัตถุดิบได้จากห้างโลตัสแถวบ้าน จึงตัดมะพร้าว, อัลมอนต์, มะม่วงหิมพานต์ออก ดังนั้นวัตถุดิบที่เป็นของแห้งจึงเหลือแค่ 3 ถ้วยตวง (จากเดิม 5) และเนื่องจากอยากได้วัตถุดิบที่หลากหลาย จึงใช้มูสลี่แทนข้าวโอ๊ต ได้สูตรที่ลดสัดส่วนและปรับวัตถุดิบแล้วเป็นดังนี้


วัตถุดิบ ที่ข้าพเจ้าทำแบบตามมีตามเกิด

มูสลี่                                               2 ถ้วยตวง  ราคาทั้งห่อ 160 บาท
เมล็ดทานตะวันอบ                      0.5 ถ้วยตวง                       27 บาท
อินทผลัมสับหยาบ                      0.5 ถ้วยตวง                      170 บาท
เนยถั่วชนิดไม่หวาน ไม่ละเอียด     1 ถ้วยตวง                      186 บาท
น้ำผึ้ง                                           0.6 ถ้วยตวง                       90 บาท

เมื่อผสมเสร็จก็พบว่าเต็มถาดเตาอบขนาด 18 ลิตรของเราพอดี ใครอยากทำเต็มสูตรคงต้องใช้เตาอบขนาดใหญ่กว่านี้นะคะ เมื่อทำเสร็จพบว่าหวานไปหน่อยพราะมูสลี่ของเรามีส่วนผสมบางอย่างที่หวานอยู่แล้ว นอกจากนี้ยังหยิบเนยถั่วผิด เอาแบบหวานมาอีก กรรม! ใครที่จะทำตาม ก็อย่าลืมลดปริมาณน้ำผึ้งลง และอย่าก่งก๊งหยิบผิดแบบเรานะคะ

อย่างไรก็ตาม โดยรวมถือว่าอร่อยใช้ได้ทีเดียว ถ้าตัดแบ่งในถาดขณะยังร้อน รอให้เย็น แล้วห่อพลาสติก wrap แยกชิ้น แช่ตู้เย็นเก็บไว้กินได้นานหายห่วง เพิ่ม energy ก่อนวิ่งได้กระฉูดนักแล คิดราคาวัตถุดิบทั้งหมดแล้ว ถาดนี้(12 ชิ้น) ราคา 260 บาทค่ะ


6 ความคิดเห็น:

  1. ขนาดโฮมเมด ยังตกชิ้นนึง 22 บาท..โอ้วแม่เจ้า...ซื้อกินดีก่า
    ว่าแต่..คุณป้อมยังมีเหลือบ้างป่ะครับ อยากลองชิมมั่ง :P

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. นั่นสินะ มันก็กระสาสารทไฮโซดีๆนี่เอง 555+
      จะทำอีกแน่นอนค่ะ เพราะวัตถุดิบที่ซื้อมายังเหลืออีกเพียบ
      เด๋วจะเก็บไว้ให้เน้อ ^_^

      ลบ
  2. น่าจะเอามาประยุกต์เป็นวัตถุดิบในประเทศได้นะครับ

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. ใช่ค่ะ
      ลองเปลี่ยนของแห้งทุกอย่างเป็น ถั่วลิสง+งา+ข้าวตอก+ข้าวเม่า แทนก็น่าจะได้
      บู้มมม!! กลายเป็นกระยาสารทอินเตอร์ ^___^

      ลบ
  3. ดูตอนทำแล้ว นึกถึงถั่วตัดแหะ กินแทนกันได้ป่าวหว่า

    ตอบลบ

*************************************************************************************
ผักกาดๆ ถ้าข้อความไม่ขึ้น นั่นแปลว่า blog คิดว่าข้อความของท่านเป็น spam ไม่ต้องกังวลค่ะ comment เหล่านี้จะตกไปอยู่ที่กล่อง spam รอให้เจ้าของ blog มาตรวจสอบ (ก็คือเรานั่นเอง ^ ^)
*************************************************************************************

Google+ Badge

Related Posts Plugin for WordPress, Blogger...